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*Wawili r mbaroni tuhuma kuvua *
- samakKi kwa baruti kilo 980

NaRommaMallya

JESHI 1a Polisi Kikosi cha Wa-
namaji jijini Dar es Salaam lina-

maki kilo 980 wanaosadikika

kuvuliwa kwa baruti. Kammanda -

- wa kikosi hicho, Moshi Sokoro,
“alisema jana kuwa samaki hao

wamekamatwa wakiwa  kwe-

nye boti ya uvuvi yenye namba

za usajili Z 103585 MV Maedra.
Alisema wamekamatwa Jan-

uari 12, maeneo ya Soko la Sa-

- maki Feri baada ya operesheni

kufanyika kwa kushirikiana na
Wizara ya Uvuvi na Mifugo.
Kamanda Sokoro aliwashuk-
uru -wananchi wanaochukia
uhalifu na kuwaomba waende-

lee kutoa taarifa ili hatua stahiki
zichukuliwe.

Alisema Jeshi la Polisi lita-
chukua hatua kwa yeyote ata-
kayehusika na uvuvi haramu

- pamoja na makosa mengine ya

jinai.
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* Kilo 980 samaki wa #

baruti wanaswa Feri

Na Mwandishi Wetu

cha Wanamaji Dar es
Salaam kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi limekamata
watuhumiwa wawili
wakiwa na samaki kilo
980 waliokuwa ndani ya
boti yenye usajili namba
Z. 103585, Mv MAEDRA
wakisadikiwa kuvuliwa
kwa kutumia baruti.
Taarifa iliyotolewa
jana na jeshi hilona
kusainiwa na Kamanda
“ wa Kikosi cha Polisi
Wanamaiji ACP Moshi
Sokoro, ilisema boti hiyo
{likamatwa asubuhi ya
Januari 12, mwaka huu
katika soko la samaki Ferl
baada ya kufanyika kwa
peresheni ya pamoja

]’ESHI la Polisi Kikosi

ya kuzuia uvuvi haramu
na makosa mengine ya

 kijinai.

Kwa mujibu wa
taarifa hiyo, taratibu za
kuwafikisha watuhu-
miwa mahakamani
zinaendelea huku jeshi
hilo likiwashukuru na
kuwapongeza wananchi
wote ambao wanachukia -
uhalifu na kuwaomba
waendelee kutoa taarifa
za uhalifu na wahalifu ili

‘hatua stahiki zichukuliwe
\

kwa wahalifu hao.

“Pia Jeshi la Polisi
linaendelea kutoa onyo
kwamba halitasita
kuchukua hatua kwa
yeyote atakayejihusisha

"ha uvuvi haramu pamoja

na makosa mengine ya
kijinai,” alisema Sokoro
katika taarifa hiyo.
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~ purhani yakub, Mwananchi

pyakub@ mwananchi. co.tz

Tanga- Wavuvi wa - samaki
wamesema upatikanaji wa samaki
paweza kuwa adimu hadi ifikapo

achi mwaka huu kama upepo wa
Kaskazi utaendelea kuwa mkali. -

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti_jana, wavuvi hao kutoka
mkoani Tanga na Kisiwa cha Pem-
 pa, walisema upepo unaoende-

" Jea baharini ivi sasa ni mkubwa
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kuliko ilivyokuwa miaka mingine.

Mmoja wa wavuvi hao kutoka
Pemba, Nuhu Abdallah alisema
upepo wa Kaskazi unaoendelea
hivi sasa unaathiri upatikanaji wa
samaki.

Alisema kutokana na hali
va bahari kuchafuka, wavuvi
wamelazimika kuacha kuingia
baharini wakitegea upepo upun-
gue huku akisisitiza kuwa upepo
utakwisha Machi.

“Kwa siku za utulivu wa bahari

L Ee RN

T

“Siku za kawaida huwezi
kukaa nusu saa asubuhi bila
kusikia muuza samaki akipita
nje, lakini hivi sasa zinapita
hata siku nne bila kumsikia.”
Kuruthum Ali

wavuvi hufikisha samaki wa uzito
wa tani 20, lakini hivi sasa hazi-
fiki hata tani 5, jambo linaloathiri
walaji,” alisema Nuhu.
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Ofisa Uvuvi wa Wilaya ya Tan-
ga, Bagaya Mbwana alisema kuna
jumla ya vyombo 800 vya uvuvi,
vikiwamo vikubwa na vidogo aina
ngalawa na mitumbwi. )

‘Aliwashauri wavuvi, hasa wenye
vyombo vidogo vya uvuvi kuacha
kwenda bahari ya mbali kwa saba-
bu kuna upepo mkali zaidi.

“Tayari tumeshabandika matan-
gazo kwenye pwani zote zenye
vituo vya vyombo vya uvuvl tuki-
waeleza kuwa, kwa mujibu wa
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aki kutopatikana*

taarifa za utabiri wa Mamlaka ya
Hali ya Hewa (TMA) hali ya bahari
ina upepo mkali, hivyo wasiende
baharini na kama wataenda wasi-
ingie ndani sana na wavae majake-
i ya kujiokoa,” alisema Mbwana.

Wauzaji wa samaki Kituo cha
Deap Sea walisema hivisasa sama-
ki wameadimika na wanaopati-
kana ni jodari, sehewa, kolekole,
changu na dagaa aina ya uono,
tena wasiotosheleza mahitaji ya
walaji wa Tanga.
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A wale tunaoamini

NA THOMAS LAISER
railatz@gmall.com,

Ajenda 10/30 1
nyuma wafugaji,
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Wakati wakulima wa mazao
wakitabasamu kwa ujio wa

siache |
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kuongeza kasi katika kubain;
ardhi za wafugaji na k”hakikisha

kuwa utashi wa ; zinalindwa kisheria dhidi y,
Kisiasa kama kigezo Ajenda 10/30, wenzao, l)('gana' uvamizi ambao umekuya i
R L wafugeli nawavuit it 7% Ndio | ukifanywa nawatumiaji wengjge
uharakisha mageuzi wanahisi wamesahauliwa. (e wesardnl. Hiyo nd pamoa ria
ya sekta ya kilimo, tuna haki ya maana makala haya yanaone serikali yenyewe kutoendelea
kuamini na kukiri kuwa tupo ni vema kuwakumbusha, Kuongeza ardhi za hifadhi kwa
kwenye kipindi ambacho Serikali watunga sera watambue udugu arama ya kutwaa maeneo ya
imedhamiria kuhakikisha kilimo | wa damu' uliopo katika sekta alisho kwa mifugo.
kinaimarika na kuwa chachu ya hizo na kuwatendea sawa wote m Kwa upande wa uvuvi, kwa
ustawi wa maisha ya Watanzania wanaojishughulisha nayo, yaani “ibu wa Sensa ya Taifa va
na uchumi wa Taifa kwa jumla. wakulima, wafugaji na wavuvi. “?ﬁll 2019/2020, ambayo
Kwa uzinduzi wa Ajenda Mchango wa sekta ya mifugo Ki ITu(l)(u  talowimil za kaya zi
10/30 uliofanywa na Rais Samia naile ya uvuvi kwa ustawi wa ilich & 1 ilighnilisha rastnt €
Suluhu Hassan Aprili 2022, taifa kiuchumi na kijamii sio tu zinazoj o Monehe na
na kufuatiwa na ongezeko la haba. Kwenye mkutano Bunge ufugaji sam a'maki eha wa
takriban mara tatu kwa bajeti ya la Bajeti uliomalizika mwishoni kutokananas . Iikugwao,
kilimo kama ilivyowasilishwa mwa Julai 2022, Waziri wa uzalishaji wa sar;ls 7 Ku xuwa
kwenye Bunge la Bajeti la Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi, jumla ya tani 12,936. Kati ya hizo,
2022/23, kisha mfululizo Mashimba Ndaki, aliliarifu Tanzania Bara uzgllshajl ulikuwa |
Wwa matukio mengine ya Bunge kuwa kwa mwaka 2021- tani 12,873 na tani 64 kutoka i
uhamasishaji yanayoendelea; ni 2022, sekta ya mifugo pekee Tanzania Zanzibar. et
ishara tosha kuwa pana dhamira ilichangia asilimia 7.0 kwenye Taarifa hiyo ambayo hutoka 5
ya dhati ya kuleta mageuzi ya pato la taifa. Mchango huo kila baada ya miaka kumi e
kilimo nchini. ulitokana na mauzo ya mifugo na inabainisha kuwa idadiya gt
Kwa wanaofuatilia mazao yake, wafugaji wadogo samaki
mwendelezo wa azma Wakati ufugaji, ambao kwa imeongezeka kutoka 10,794
hiyo ya serikali, watabaini zaidi ya asilimia 95 unafanywa mwaka 2007/08_hgd1 26,662
kwamba; iwapo mipango yote na wafugaji wa asili ukitoa ajira mwaka 2019/20 ikiwani
iliyokusudiwa itatekelezwa ° kwa maelfu ya Watanzania ongezeko la zaidi ya asilimia 100,
ipasavyo, basi sio muda mrefu sambamba na mchango usio Kama ilivyo kwa upande wa
Tanzania itakuwa sehemu ya haba kwa pato la taifa, mazingira kilimo cha mazao na ufugaji,
kupigiwa mfano kwa kuwa ya ufugaji, hususana ufugaji wa kwenye uvuvi nako, ni wavuvi ;
nchi ya Afrika iliyoweza kubuni asili yameendelea kuwa magumu wadogo walioibeba sekta ndogo (': |
mpango wake wa mageuzi kila uchao. ya uvuvi hata kama zingelitolewa |
ya kilimo biashara ambao Ni matarajio ya wafugaji kuona pia takwimu za mazao ya uvuvi
utachochea kwa kiasi kikubwa ujio wa Ajenda 10/30 ukiwa pia kutokana na vyanzo vya asili
ukuaji wa uchumi kitaifa. ni fursa kwao ili kuitendea haki ambako kwa uhalisia ndiko |
Mipango kama ile ya kuandaa sekta hii inayotupa heshima wanakopatikana samaki wengi - /|
mashamba ya kuwapatia vijana ya kuwa nchi ya pili barani zaidi. |
kupitia mpango wa ‘ujenzi Afrika kwa wingi wa mifugo Ni kwamba, hata juhudi {
wa kesho iliyo bora - (BBT)’; tukitanguliwa na Ethiopia. kubwa za Serikali zetu zote ]
kuwezesha upatikanaji wa mitaji, Iwapo ufugaji utapewa umuhimu mbili, Tanzania Bara na Zanzibar, 4 |
mbegu, pembejeo, na uvutiaji unaostahili, uchangiaji wake kwa kutaka kuhakikisha kuwa Taifa |
wa wawekezaji watakaosindika pato la taifa unaweza kwenda juu linawekeza vya kutosha na ‘
mazao yatakayozalishwa; ni na kushindana na mataifa kama kunufaika na Uchumi wa Bluy; |
miongoni mwa yale ambayo Botswana na Afrika Kusini na zinapaswa kuwaweka wavuvi
yakitekelezwa ipasavyo Tanzania hivyo sekta hii kutoa mchango wadogo katikatiya ajendaya
itageuka kuwa shamba-darasa stahiki kwa pato la taifa tofauti maendeleo ya sekta hiyo wakiwa |
kwa mataifa mengine ya bara nailivyo sasa. ndio watekelezaji wakuu. 3
hili kwa kuoneshanjiasahihi |  Ujiowa Ajenda 10/30 usaidie Inapasa kufahamikakuwa
kuelekea mapinduzi ya kilimo kubadili mtazamo wa baadhi hakuna kinachoitwa mafanikio *
yanayoongozwa na Waafrika ya watendaji ili, badala ya ya Tanzania kutokana na kilimo, *
wenyewel kujikita kudhibiti mifugo pasipo kutaja mchango wa >
ini, inafahamika kuwa kuvushwa na kuuzwa kwenye pamoja wa wafugaji, wavuvi
sekta ya kilimo ni sekta minada ya nchi jirani kama nawakulima wa mazao.Kwa = |
pana ikijumuisha shughuli vile Kenya, mamlaka husika hiyo kama Taifa linachagua "
mbalimbali za uzalishaji vijijini. zijielekeze kuandaa mazingira kuleta na kufanya mageuzi ya
Kwa mujibu wa Shirika la Umoja wezeshi kwa wafanyabiashara kilimo kupitia Ajenda 10/30,
wa Mataifa la Kilimo na Chakula na yatakayonufaisha wafugaji hapana budi kuhakikisha
(FAO), kilimo kinaelezewa na serikali. Hiyo ni pamoja na tunawajumuisha pamoja
kama jumla ya shughuli kuweka vivutio kwa wale wote waliomo kwenye sekta ln'yo,
zote ikijumuisha uzalishaji wanaotaka kujenga viwanda vya yaamvyalmhma. wafugaji na
mazao, ufugaji na uvuvi. Kwa kusindika bidhaa za mifugo kwa wavuvi wadogo.
maana hiyo, jitihada zozote za lengo la kupanua wigo wa soko la
kuhamasisha ukuaji wa sekta mifugo nchini na kuongeza fursa ‘Mwandishi wa nasaha hizi
ya kilimo zinapaswa kuzingatia ya sekta hiyo kukuza uchumi. ni Ofisa Ushawishi na Utetezi-
mapana ya sekta husika ili Pamoja na hayo, serikali Shirikisho la Vyama vya Wakulim,
wasiwepo watakaoachwa nyuma.  kupitia mamlaka zake, inapaswa Wadogo Tanzania (SHIWAKUTA)
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